สิ่งที่ผู้นำเข้าควรรู้ก่อนสั่งซื้อเครื่องปรับอากาศแบบพกพาจำนวนมาก? รายการตรวจสอบภาคปฏิบัติ
2026/10/21
คำสั่งซื้อเครื่องปรับอากาศแบบพกพาจำนวนมาก: รายการตรวจสอบที่ตัดสินฤดูกาล
คำสั่งซื้อตู้คอนเทนเนอร์เครื่องปรับอากาศแบบพกพาเป็นการเดิมพันตามฤดูกาล สินค้าต้องผ่านพิธีการศุลกากร ผ่านการคัดกรองการปฏิบัติตามข้อกำหนดของผู้ค้าปลีก ทนทานต่อห่วงโซ่การจัดการ และทำงานได้ในห้องนอนของลูกค้า ทั้งหมดนี้อยู่ภายในกรอบเวลาการขายประมาณสิบสองสัปดาห์ ความล้มเหลวส่วนใหญ่ที่ทำให้คำสั่งซื้อขาดทุนสามารถมองเห็นได้ก่อนที่จะชำระเงินมัดจำ โดยมีเงื่อนไขว่าผู้ซื้อทราบว่าจะต้องถามอะไรและคำตอบควรมีลักษณะอย่างไร
รายการตรวจสอบนี้ครอบคลุมตั้งแต่เงื่อนไขทางการค้าไปจนถึงกล่อง ตามลำดับที่เราแนะนำสำหรับผู้นำเข้าที่สั่งซื้อจำนวนมาก จงใจตรงไปตรงมา: ทุกรายการด้านล่างมีอยู่เพราะมันทำให้ใครบางคนเสียเงิน
1. การตรวจสอบเชิงพาณิชย์และข้อกำหนด
- การกำหนดความจุ — ยืนยันว่า BTU ที่ระบุเป็น ASHRAE gross, DOE SACC หรือ EN 14511 หรือไม่ ฮาร์ดแวร์เดียวกันสามารถเสนอราคาได้แตกต่างกัน 20-30% ขึ้นอยู่กับคำตอบ และความแตกต่างคือเอกสาร ไม่ใช่ประสิทธิภาพ
- บันทึกการอนุมัติตัวอย่าง — ตัวอย่างที่อนุมัติต้องมีหมายเลขซีเรียลหรือชุดรูปภาพตัวอย่างสีทองพร้อมวันที่ การผลิตจะถูกเปรียบเทียบกับบันทึกนั้น ไม่ใช่คำอธิบายที่เป็นลายลักษณ์อักษร
- ความโปร่งใสของรายการวัสดุ — ยี่ห้อและรุ่นคอมเพรสเซอร์, ระยะห่างครีบแผงคอยล์, ประเภทมอเตอร์พัดลม, ผู้จำหน่าย PCB BOM ที่คลุมเครือคือการทดแทนในอนาคต
- ขอบเขต MOQ — ชี้แจงว่า MOQ ใช้ต่อรุ่นหรือต่อ SKU หรือไม่ การเปลี่ยนสีแผงเป็นค่าใช้จ่ายเครื่องมือหรือค่าธรรมเนียมแฝงที่พบบ่อยที่สุด
- ความถูกต้องของราคาและสกุลเงิน — ระบุระยะเวลาความถูกต้องและไม่ว่าราคาจะคงที่หรืออ้างอิงตามต้นทุนคอมเพรสเซอร์และทองแดง
- Incoterm และความรับผิดชอบในการบรรจุหีบห่อ — FOB เทียบกับ CIF เปลี่ยนแปลงผู้ที่เป็นเจ้าของข้อกำหนดของกล่อง และข้อกำหนดของกล่องคือที่ที่การเรียกร้องค่าเสียหายชนะหรือแพ้
ขอตัวเลขความจุที่อุณหภูมิแวดล้อมในการออกแบบ ไม่ใช่แค่ที่จุดการให้คะแนน หน่วยที่เสนอราคาที่ 9,000 BTU ที่ 35°C และหน่วยที่เสนอราคาที่ 9,000 BTU ที่ 46°C ไม่ใช่ผลิตภัณฑ์เดียวกัน และผลิตภัณฑ์ที่สองมีราคาแพงกว่าในการผลิต
2. เอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนด
| ตลาด | เอกสารที่ต้องได้รับก่อนการผลิต |
|---|---|
| สหภาพยุโรป / EEA | CE DoC ครอบคลุม LVD, EMC และ RoHS; รายงานความปลอดภัย EN 60335-2-40; รายงานประสิทธิภาพ EN 14511; ฉลากพลังงานและเอกสารข้อมูลผลิตภัณฑ์; การอ้างอิงการลงทะเบียน WEEE และบรรจุภัณฑ์; การประกาศ F-gas หากมี |
| สหราชอาณาจักร | UKCA DoC; ฉลากพลังงานของสหราชอาณาจักร; ชื่อและที่อยู่ผู้นำเข้าของสหราชอาณาจักรบนป้ายคะแนน |
| สหรัฐอเมริกา | การรับรอง UL หรือ ETL ตามมาตรฐาน UL 484; ข้อมูลการทดสอบ DOE SACC; FCC Part 15 หากมีการติดตั้งการควบคุมแบบไร้สาย; กฎสารทำความเย็นของ CARB สำหรับแคลิฟอร์เนีย |
| แคนาดา | การรับรอง cUL หรือ CSA ตามมาตรฐาน 60335-2-40 ฉบับที่ใช้บังคับ; การรายงานพลังงาน NRCan |
| GCC | G-Mark ตามมาตรฐาน IEC 60335-2-40; SASO สำหรับซาอุดีอาระเบีย; ยืนยันแรงดันไฟฟ้าและความถี่ตามรัฐ |
| ออสเตรเลีย / นิวซีแลนด์ | RCM; AS/NZS 60335.2.40; การลงทะเบียน MEPS |
การตรวจสอบสองครั้งสามารถแก้ไขปัญหาใบรับรองส่วนใหญ่ได้ ประการแรก ตรวจสอบว่าผู้ถือใบรับรองคือหน่วยงานที่คุณกำลังซื้อ ไม่ใช่บริษัทการค้าที่อยู่ห่างออกไปสองขั้นตอน ประการที่สอง ตรวจสอบว่ารายการรุ่นบนใบรับรองรวมถึงหมายเลขรุ่นที่แน่นอนในใบสั่งซื้อ รวมถึงส่วนต่อท้ายที่แสดงถึงรูปแบบแผงหรือการควบคุม ใบรับรองที่ครอบคลุม "ซีรีส์" โดยไม่มีรายการรุ่นไม่ใช่หลักฐาน
3. การตรวจสอบสารทำความเย็นและความปลอดภัย
หากเครื่องใช้ R290 คำสั่งซื้อต้องมากกว่าใบรับรอง ขอให้น้ำหนักสารทำความเย็นต่อรุ่น บันทึกการทดสอบการรั่ว การประเมินแหล่งกำเนิดประกายไฟสำหรับช่องใส่อุปกรณ์ไฟฟ้า และการจำแนกประเภทการขนส่งบนเอกสาร
การคำนวณความเข้มข้นคุ้มค่าที่จะทำด้วยตนเอง โพรเพนมีขีดจำกัดการติดไฟต่ำประมาณ 38 กรัม/ลบ.ม. สาร 300 กรัมที่ปล่อยออกมาในห้องปิดขนาด 20 ลบ.ม. ให้ 15 กรัม/ลบ.ม. หรือประมาณ 39% ของ LFL; สารเดียวกันในห้องขนาด 10 ลบ.ม. ให้ 79% การหารอย่างง่ายนี้อธิบายว่าทำไมขีดจำกัดสารในมาตรฐานความปลอดภัยจึงผูกติดกับปริมาตรห้อง ความสูงในการติดตั้ง และการระบายอากาศ แทนที่จะเป็นตัวเลขเดียวที่ประทับบนทุกหน่วย นี่คือการคำนวณคัดกรอง ไม่ใช่การกำหนดการปฏิบัติตามข้อกำหนด — ผู้ผลิตเป็นหนี้คุณในการคำนวณจริงสำหรับรุ่นนั้น
หากเครื่องใช้ R410A หรือ R32 ให้ยืนยันความพร้อมของโควต้าภายใต้การลดเฟส F-gas ที่ใช้บังคับ และไม่ว่าน้ำหนักสารเดียวกันจะสามารถจัดหาได้ในฤดูกาลถัดไปหรือไม่ ความพร้อมของสารทำความเย็นได้กลายเป็นตัวแปรในห่วงโซ่อุปทาน ไม่ใช่หมายเหตุท้าย
4. การปรับเปลี่ยนทางไฟฟ้าและตลาด
| รายการ | สิ่งที่ต้องตรวจสอบ |
|---|---|
| แรงดันไฟฟ้าและความถี่ | 110–120 V 60 Hz, 220–240 V 50 Hz, หรือสองเรต; คอมเพรสเซอร์และมอเตอร์พัดลมที่ตรงกับกริดปลายทาง ไม่ใช่การประนีประนอมที่ใช้หม้อแปลง |
| ประเภทปลั๊ก | Type G, F, E, I, B หรือ J, หล่อขึ้นรูป, พร้อมความยาวสายไฟและหน้าตัดสายไฟที่ระบุในแบบ |
| การป้องกันกระแสไฟฟ้า | ปลั๊กฟิวส์ตามที่จำเป็น; คำแนะนำเบรกเกอร์ในคู่มือสอดคล้องกับกระแสที่กำหนด |
| ภาษาคู่มือและฉลาก | ชุดภาษาท้องถิ่นที่สมบูรณ์, ที่อยู่ผู้นำเข้าที่ถูกต้อง, การระบุรุ่นเหมือนกับใบรับรอง |
| อินเทอร์เฟซควบคุม | หน่วย, มาตราส่วนอุณหภูมิเริ่มต้น และรูปแบบตัวจับเวลาที่ตรงกับนิสัยท้องถิ่น; เอกสารแอปและ Wi-Fi หากมี |
5. การควบคุมคุณภาพและการสุ่มตัวอย่าง
การตรวจสอบเป็นการดำเนินการทางสถิติ และตัวเลขควรได้รับการตกลงก่อนที่โรงงานจะทราบว่ามีผู้ตรวจสอบมาถึง ภายใต้ ISO 2859-1 ในระดับการตรวจสอบทั่วไป II, ล็อต 1,200 หน่วยจะสุ่มตัวอย่าง 80 ชิ้น ที่ AQL 2.5 สำหรับข้อบกพร่องหลัก, จำนวนที่ยอมรับได้คือ 5 และการปฏิเสร็จจะเริ่มที่ 6; ข้อบกพร่องรองที่ AQL 4.0 ใช้ตัวอย่างเดียวกันกับขีดจำกัดที่กว้างขึ้น การเขียนตัวเลขสองตัวนี้ลงในใบสั่งซื้อจะเปลี่ยนข้อโต้แย้งให้เป็นขั้นตอน
- ก่อนการผลิต — การเปรียบเทียบตัวอย่างสีทอง, การยืนยันน้ำหนักสารทำความเย็น, การทดสอบการรั่ว 100%, การอนุมัติฉลากและคู่มือ
- ระหว่างการผลิต — การทดสอบการทำงานกับทุกหน่วย, การตรวจสอบประสิทธิภาพการทำความเย็นแบบสุ่มบนตัวอย่าง, การทดสอบแรงดันไฟฟ้าสูงและการต่อสายดิน, การตรวจสอบเสียงรบกวนแบบสุ่ม
- ก่อนการจัดส่ง — การตรวจสอบ AQL ตามแผนที่ตกลง, การทดสอบการตกหล่นบนกล่องที่บรรจุ, การตรวจสอบเครื่องหมายบนกล่อง, การกำกับดูแลการโหลดตู้คอนเทนเนอร์พร้อมรูปถ่าย
- เอกสาร — รายงานการตรวจสอบพร้อมรูปถ่าย, เอกสารข้อมูลการทดสอบ, รายการบรรจุภัณฑ์, และตัวอย่างที่เก็บไว้จากการจัดส่งเพื่อเก็บไว้ในช่วงระยะเวลารับประกัน
6. การบรรจุหีบห่อ การโหลด และต้นทุนถึงท่าเรือ
การคำนวณการโหลดคือที่ที่ใบเสนอราคาที่มองโลกในแง่ดีมาพบกับฟิสิกส์ ตู้คอนเทนเนอร์ 40HQ มีปริมาตรภายในประมาณ 76 ลบ.ม.; อนุญาตให้ใช้ได้ 85% หลังหักค่าพาเลท วัสดุรองรับ และระยะห่างประตู กล่องขนาด 0.45 × 0.40 × 1.00 ม. ใช้พื้นที่ 0.18 ลบ.ม. ซึ่งให้ประมาณ 360 หน่วย; กล่องขนาดเล็ก 9,000 BTU ขนาด 0.40 × 0.36 × 0.90 ม. ใช้พื้นที่ 0.13 ลบ.ม. และให้ประมาณ 495 หน่วย
| รายการ | โครงเครื่องขนาดใหญ่ (14,000–16,000 BTU) | โครงเครื่องขนาดกะทัดรัด (7,000–9,000 BTU) |
|---|---|---|
| ขนาดกล่อง | 0.45 × 0.40 × 1.00 ม. | 0.40 × 0.36 × 0.90 ม. |
| ปริมาตรกล่อง | 0.180 ลบ.ม. | 0.130 ลบ.ม. |
| หน่วยต่อ 40HQ ที่ปริมาตรใช้งานได้ 85% | ~360 | ~495 |
| น้ำหนักรวมต่อหน่วย | 34–38 กก. | 26–30 กก. |
| น้ำหนักบรรทุกรวม | ~12.5 ตัน | ~14 ตัน |
| ข้อจำกัดที่ผูกมัด | ปริมาตร | ปริมาตร, โดยมีน้ำหนักตามมาอย่างใกล้ชิด |
ต้นทุนถึงท่าเรือตามลำดับคงที่: FOB บวกค่าขนส่งต่อหน่วย บวกค่าประกันได้ CIF; อากรจะถูกนำไปใช้กับ CIF ในอัตราสำหรับบรรทัด HS ที่ประกาศ; ค่าธรรมเนียมท่าเรือและการขนส่งภายในจะถูกเพิ่มต่อหน่วย การใช้หน่วยดัชนีแทนราคา, หน่วยที่ 100 FOB พร้อมค่าขนส่ง 8 และค่าประกัน 0.5 มี CIF ที่ 108.5; อากร 3% เพิ่ม 3.26, และ 1.5 ของค่าธรรมเนียมท่าเรือและค่าขนส่งภายในทำให้ตัวเลขถึงท่าเรือที่ 113.3 — 13% เหนือ FOB ก่อนจุดกำไรแรก แทนที่บรรทัดภาษีและอัตราค่าขนส่งของคุณเอง; โครงสร้างคือสิ่งที่สำคัญ เพราะมันแสดงให้เห็นว่าการลด FOB 5% มีค่าน้อยกว่าการปรับปรุงการโหลด 10%
คุณภาพของกล่องควรอยู่ในหัวข้อเดียวกัน หน่วยแบบพกพามีน้ำหนักมาก โหลดจากด้านบน และมักจะจัดการในแนวนอน ยืนยันเกรดกระดาษ การป้องกัน EPS หรือรังผึ้งสำหรับแผงควบคุม ท่อไอเสีย และชุดหน้าต่าง และไม่ว่ากล่องจะมีเครื่องหมายการตกหล่นและการวางซ้อนที่ถูกต้องหรือไม่ ตกลงเป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะเกิดอะไรขึ้นหากหน่วยมาถึงบุบ: การแบ่งระหว่างโรงงาน ผู้ขนส่ง และบริษัทประกันจะถูกตัดสินโดยรายงานการตรวจสอบ ไม่ใช่อีเมลหลังจากการมาถึง
7. ขั้นตอนต่อไป: ไฟล์ทางเทคนิคและใบเสนอราคาจำนวนมาก
การวางแผนช่วงมักจะผสมผสานขนาดโครงเครื่อง: รุ่นความจุสูงสำหรับห้องขนาดใหญ่และรุ่นปริมาตรขนาดกะทัดรัดสำหรับห้องนอน สำหรับการอ้างอิง, หมวดหมู่เครื่องปรับอากาศแบบพกพา แสดงให้เห็นว่าความจุจับคู่กับขนาดโครงเครื่องอย่างไร, หน่วย R290 แบบระเหยตัวเอง 16,000 BTU ที่ให้ 50 ลิตร/วัน แสดงถึงปลายโครงเครื่องขนาดใหญ่ของตารางข้างต้น, และรุ่นทำความเย็นและทำความร้อน R290 14,000 BTU แสดงรูปแบบการทำความเย็น/ทำความร้อนภายในคลาสเดียวกัน
เราสามารถจัดเตรียมชุดเอกสารที่จำเป็นในการดำเนินการตามรายการตรวจสอบนี้ได้อย่างถูกต้อง — เอกสารข้อมูล, แบบวาดขนาด, แบบวาดกล่อง, รายการมาตรฐานการทดสอบต่อรุ่น, และดัชนีไฟล์การปฏิบัติตามข้อกำหนดสำหรับตลาดปลายทางของคุณ ใบเสนอราคาจำนวนมากจะถูกสร้างขึ้นตาม MOQ, บรรจุภัณฑ์, ข้อกำหนดปลั๊ก และ Incoterm ของคุณ โดยมีเงื่อนไขทางการค้าที่ยืนยันต่อโครงการ แทนที่จะสันนิษฐาน
ส่งตลาดเป้าหมาย, ส่วนผสมความจุ และปริมาณที่คาดหวัง และเราจะส่งคืนชุดเอกสารและโครงสร้างใบเสนอราคาที่คุณสามารถตรวจสอบได้ทีละบรรทัด