9

2026/10/21

ข่าวล่าสุดของบริษัทเกี่ยวกับ 9

9000 BTU vs 12000 BTU เครื่องปรับอากาศแบบพกพา: ความจุใดจะตอบแทน?

จํานวนสองประเภท ควบคุมตลาดเครื่องปรับอากาศแบบพกพาทั่วโลก9,000 BTUและ12,000 BTUพวกเขามักถูกสร้างขึ้นบนครอบครัวชัสซีเดียวกัน และถูกขายผ่านช่องทางเดียวกัน และความแตกต่างในราคาระหว่างพวกเขาเล็กกว่าความแตกต่างในราคาปลีกที่ชี้ให้เห็นในงานพวกเขาทําตัวแตกต่างกันมากและการเลือกระหว่างพวกมัน จะตัดสินใจทุกอย่าง ตั้งแต่ไฟล์การติดป้ายพลังงาน ถึงอัตราการร้องเรียนในช่วงฤดูร้อน

การเปรียบเทียบนี้ถูกเขียนขึ้นสําหรับผู้ซื้อที่ต้องตัดสินใจว่าจะจัดเก็บอะไร และสําหรับผู้จัดการสินค้าที่ต้องอ้างอิงการเลือกการออกแบบด้วยตัวเลขมากกว่าการเขียนประโยคตัวเลขทุกตัวด้านล่างคือการแปลงที่สามารถตรวจสอบได้ด้วยเครื่องคิดเลข หรือช่วงที่ควรตรวจสอบกับรายงานการทดสอบสําหรับรุ่นแม่นยํา.

1รายละเอียดแบบหัวต่อหัว

ปริมาตร9,000 BTU ประเภท12,000 BTU ประเภท
ความจุระหนาวชื่อ2.64 kW (9,000 BTU/h)3.52 kW (12,000 BTU/h)
พลังการเข้าเฉพาะประเภท0.85 ราคา 1.00 กิโลวัตถ์1.15 ราคา 1.35 กิโลกรัม
EER ในสภาพที่ระบุ2.6 ราคา 2.9W/W2.6 ราคา 2.9W/W
การไหลของอากาศทั่วไป320~380 m3/h400-480 m3/h
อุณหภูมิอากาศลดลงผ่านโค้ล21 ราคา 24 K22 หรือยัง 25 K
ค่าเครื่องเย็น (R290)150~190 กรัม200-260 กรัม
เสียงเสียงสูง / ต่ํา6365 / 5153 dB ((A)64?? 67 / 52?? 55 dB ((A)
การจัดการน้ําแข็งอุปกรณ์ระเหยด้วยตนเอง, เบอร์สํารองอุปกรณ์ระเหยด้วยตนเอง ถังขนาดใหญ่
พื้นที่ห้องที่เหมาะสม14 หมื่นสองสิบสองเมตร222 หมื่น 30 ตารางเมตร
น้ําหนักสะสม24~28 กก.29 34 กก.

การสังเกตที่สําคัญอยู่ในแถวที่สาม ในสภาพที่ระบุสองประเภทมีเกือบเหมือนกันEER = ความจุในการเย็น ÷ กําลังเข้าโดยทั่วไป 2.6 ราคา 2.9 W/W หรือ 8.9 ราคา 9.9 BTU/Wh เมื่อคูณกับ 3412หน่วยขนาดใหญ่ไม่ได้มีประสิทธิภาพต่อวัตต์ที่เต็มภาระ; มันเพียงแค่เคลื่อนไหวความร้อนมากขึ้นเพราะมันดึงพลังงานมากขึ้นและภาระส่วนหนึ่งเกิดขึ้นเมื่อหน่วยมีขนาดถูกต้องสําหรับห้อง.

2ที่ที่ความแตกต่างจะปรากฏจริง

ในห้องขนาดเล็กที่ปิดดีหน่วยสองหน่วยรวมกัน รุ่น 12,000 BTU ในห้องนอน 16 ตารางเมตรถึงจุดตั้งเร็ว, แล้วจักรยาน; ความจุเพิ่มเติมถูกชําระเงินและไม่เคยใช้ในพื้นที่อาศัย 28 ตารางเมตรที่มีกระจกทิศตะวันตก, หน่วย 9,000 BTU ใช้งานต่อเนื่องตลอดช่วงบ่าย ไม่เคยไปถึงจุดตั้ง และใช้พลังงานที่ใกล้กับกําลังเต็มตลอดแปดชั่วโมง

กฎปฏิบัติงานที่ใช้ได้ในสภาพภูมิอากาศส่วนใหญ่ความจุต้องเกินความจุของความร้อนในชั่วโมงที่ร้อนที่สุดของวันออกแบบต่ํากว่า 20 m2 กับกระจกเฉลี่ย 9,000 BTU ปกติจะเพียงพอ ต่ํากว่า 25 m2 หรือมากกว่า 20 m2 กับการเพิ่มพลังแสงอาทิตย์ที่แรง 12,000 BTU เป็นรายละเอียดที่ปลอดภัยกว่าระหว่าง 20 และ 25 m2 การตัดสินใจขึ้นอยู่กับกระจก, แนวโน้มและการใช้งาน, ไม่ใช่พื้นที่พื้นที่.

ปรับปรุงการจัดอันดับสภาพแวดล้อม: จํานวนที่ตัดสินเรื่องร้องเรียน

ความจุถูกระบุในสภาพ T1 ภายนอก 35 องศาเซลเซียส ในสภาพ T3 46 องศาเซลเซียส เครื่องปรับความหนาวด้วยอากาศจะสูญเสียประมาณ 12-18% ของความจุและใช้พลังงานเพิ่มขึ้น 10-15%เพราะการปฏิเสธความร้อนขึ้นอยู่กับความแตกต่างของอุณหภูมิระหว่างโค้ลและอากาศภายนอก. หน่วย 9,000 BTU ที่ระบุไว้ที่ด้านบนของช่วงของมันกลายเป็นหน่วย 7,600 BTU ในอุณหภูมิ 46 ° C ณ เวลาที่ลูกค้าต้องการมันมากที่สุด000 BTU/h ในสภาพเดียวกันในยุโรปตอนใต้, ทวีปอ่าวเซอเรียและภาคใต้ของสหรัฐอเมริกา, นี่คือเหตุผลทางเทคนิคที่พบได้มากที่สุดที่อยู่เบื้องหลังการร้องเรียนว่า "มันไม่เย็น"

3. การบริโภคพลังงานและค่าใช้จ่ายในการดําเนินงาน

ค่าใช้จ่ายในการทํางานไม่เหมือนกันกับพลังงานระดับ และความแตกต่างคือวงจรการทํางาน การคํานวณคือพลังงาน = พลังงานเข้า × ชั่วโมง × วงจรทํางานและค่าใช้จ่าย = พลังงาน × ค่าธรรมเนียมตารางด้านล่างใช้ห้องนอน 18 ตารางเมตร, 34 °C นอก, 24 °C จุดกําหนดและค่าธรรมเนียม 0.30 EUR / kWh

รายการ9,000 BTU12,000 BTU
พลังการเข้าในสภาพปริมาณ0.95 กิโลกรัม1.25 กิโลกรัม
ช่วงเวลาทํางานในห้องนี้~ 70%~45%
ค่าเฉลี่ยในการดึงเงินในคืน 8 ชั่วโมง0.67 กิโลกรัม0.56 กิโลกรัม
พลังงานต่อคืน5.3 kWh4.5 kWh
ค่าต่อคืน1.60 ยูโร1.35 ยูโร
พลังงานในฤดูกาล 120 คืน638 kWh540 kWh
ค่าฤดูค่าบริการ:162 ยูโร

ผลลัพธ์ที่ตรงข้ามกับสัญชาตญาณ คือในห้องที่เหมาะสม หน่วยขนาดใหญ่สามารถใช้พลังงานน้อยกว่าหน่วยขนาดเล็กเพราะมันจะถึงจุดตั้งเร็วขึ้น แล้ววิ่งด้วยภาระบางส่วน แทนที่จะต่อสู้กับภาระอย่างต่อเนื่องวางหน่วย 12,000 BTU เดียวกันไว้ในห้องนอนขนาด 12 ตารางเมตร และมันจะทํางานในระยะสั้น 30% และประโยชน์ด้านพลังงานจะหายไป ขณะที่การควบคุมความชื้นจะแย่ลง

มีข้อตักเตือนสองข้อให้ความจริงใจ

  • ความประสิทธิภาพในการบรรทุกบางส่วนไม่ได้ถูกระบุเป็น EERเมตริกส์ตามฤดูกาล เช่น SEER น้ําหนักการทํางานด้วยภาระบางส่วนหนัก ดังนั้นหน่วยที่มี EER ที่เต็มภาระไม่ดีก็ยังสามารถได้รับสัญลักษณ์ที่ดีได้
  • ค่าธรรมเนียมแตกต่างกันสามเท่าทั่วยุโรปการอ้างอิงค่าใช้จ่ายที่ถือได้ในเยอรมนี ไม่ได้เป็นจริงโดยอัตโนมัติในโปรตุเกส ดังนั้นประกาศ kWh พร้อมกับสกุลเงิน

4การไหลของอากาศ ความสูญเสียของท่อและความจุ

ความจุหมายจะวัดบนเตียงทดสอบที่มีไอออกที่สั้นและตรง ลูกค้าติดตั้งเชือกยืดหยุ่น 1.5 เมตรผ่านชุดหน้าต่าง, มักมีหนึ่งหรือสองบิดทั้งความร้อนที่หลอดหยิบและความดันสแตติกที่เพิ่มมัน ลดสิ่งที่ห้องได้รับจริง.

ผลการคํานวนผลประมาณ
การเพิ่มความร้อนผ่าน 1.5 m ของท่อ 150 mm มีผนังเดียวพื้นที่ 0.71 m2 × U 5 W/m2K × 12 K~40 W, ประมาณ 1.5% ของหน่วย 9,000 BTU
ช่องทางเดียวกันในห้องใต้หลังคา 45 องศาเซลเซียส หรือผนังที่เผชิญกับแสงอาทิตย์0.71 m2 × 5 W/m2K × 33 K~ 120 W, ประมาณ 4.5%
การจํากัดการไหลของอากาศจากลําเลียงที่บดหรือขยายความดันสแตติกเพิ่มขึ้นกับกําลังสองของความเร็วความจุที่ส่งลงโดยประมาณสัดส่วนกับการไหลของอากาศ

แถวที่สองคือเหตุผลที่คําแนะนําการติดตั้งมีความสําคัญในทางการค้า: หลอดที่นําผ่านโรงเก็บน้ําร้อนสามารถมีค่าใช้จ่ายมากกว่าความจุของขั้นตอนจาก 9,000 ถึง 12,000 BTU ที่หมายถึงการซื้อแถวที่สามอธิบายว่าทําไม "หน่วยเดียวกันได้ผลงานดีกว่าในร้าน".

การไหลของอากาศยังกําหนดอุณหภูมิการลดของโค้ลด้วย ด้วยอากาศที่ 1.2 kg / m3 และความร้อนเฉพาะของประมาณ 1.005 kJ / kg · K, หน่วย 9,000 BTU ขับเคลื่อน 350 m3 / h ต้องการอุณหภูมิลดประมาณ 22 K เพื่อส่ง 2.64 กิโลกรัม. หน่วย 12,000 BTU ขับเคลื่อน 450 m3/h จําเป็นต้องประมาณ 23 K สําหรับ 3.52 kW หากโค้ล 12,000 BTU ให้บริการเพียง 350 m3/h, การตกที่ต้องการเพิ่มขึ้นเหนือ 30 K, เครื่องเหยื่อทํางานเย็นกว่า,การกําจัดที่ซ่อนอยู่อาจดีขึ้นในระยะสั้น แต่ความเสี่ยงของการเกิดน้ําแข็งและอุณหภูมิต่ําการไหลของอากาศไม่ใช่คุณสมบัติความสะดวก มันเป็นส่วนหนึ่งของรายละเอียดความจุ

5น้ําหนัก โลจิสติกส์ และแผนระยะทาง

  • เครื่องบดอัดและชัสซี่∙ ประเภท 12,000 BTU โดยปกติจะบรรทุกเครื่องปรับอัดหมุนขนาดใหญ่กว่า, เหล็กขนาดหนักกว่าและการแยกความสั่นแตกต่างกัน, ดังนั้นมันจึงไม่ใช่ตัวแปรที่หล่นลงของแพลตฟอร์ม 9,000 BTU.
  • อุปกรณ์ออกอากาศความจุที่สูงกว่าต้องการการไหลของลมอากาศออกมากขึ้น ดังนั้นกว้างของเชือกและการออกแบบชุดหน้าต่างจะมีความสามารถมากกว่าในโลกจริง
  • เศรษฐกิจของถังหน่วย 40HQ มีขนาด 12,000 BTU ลดลง 815% และน้ําหนักลดลงมากเมื่อกล่องเกิน 30 กก.
  • เสียงหน่วยขนาดใหญ่ดังกว่าที่ระดับความเร็วของพัดลมสูง ซึ่งเป็นข้อคัดค้านจริง ๆ ในช่องทางขายปลีกที่นําห้องนอน
  • เอกสาร✅ไฟล์สัญลักษณ์พลังงานและรายงานการทดสอบเป็นความสามารถเฉพาะเจาะจง; ตัวแปร 12,000 BTU ต้องการรายงานของตัวเองเว้นแต่รายงานครอบครัวครอบคลุมมันอย่างชัดเจน

ความหมายทางการค้าคือ 9,000 และ 12,000 BTU ควรถูกวางแผนเป็นสองสินค้า ไม่ใช่สินค้าหนึ่งที่มีสองฉลากราคาปลีกที่แตกต่างกัน.

6วิธีการสร้างระยะทาง

ระดับความยืดหยุ่นโดยปกติจะบรรจุทั้งความจุ ธาตุ 9,000 BTU เป็นรูปแบบปริมาณสําหรับห้องนอนและอพาร์ทเมนต์เล็กด้วยราคาบันไดวางเพื่อการก้าวขึ้น จับตัวผู้ซื้อที่รู้ว่าห้องใหญ่เกินไปสําหรับรุ่นเข้าสําหรับตลาดที่มีฤดูร้อน 46 °C อย่างต่อเนื่อง กําหนดหน่วย T3 ที่ได้รับการจัดอันดับ 12,000 BTU แทนที่จะผลักหน่วย T1 9,000 BTU ออกไปนอกกรอบการออกแบบของมัน

เพื่อความหมาย9,000 BTU รูปแบบ R290 พร้อม dehumidification สําหรับ 15 ละ 20 m2นั่งที่ปลายอนุรักษ์ของช่วงพื้นที่,12,000 BTU โมเดลการเย็นที่มีสามความเร็ว, นาฬิกา 24 ชั่วโมงและโหมดนอนครอบคลุมการเพิ่มปริมาณ และ12,000 BTU R290 รุ่นเย็น/ความร้อน 1,350 W ด้วยการทําความสะอาดด้วยตัวเองแสดงวิธีการแบ่งประเภทความจุเดียวกันออกเป็นตัวแปรสําหรับการปรับปรุงความเย็นเท่านั้นและแบบปรับปรุงวงจรกลับ ให้สังเกตว่า 1.350 W input vs 3.52 kW output หมายความว่า EER ประมาณ 2.6 W/W ต่ําสุดของประเภทและตัวเตือนในการเปรียบเทียบพลังงานเข้าไม่ใช่แค่ BTU

7ขั้นตอนต่อไป: การสนับสนุนการคัดเลือกและการนําเสนอราคาจํานวนมาก

ไม่ว่าคุณจะเลือกความจุใด ก็ต้องทดสอบทั้งสองตัวอย่าง ตามมาตรฐานเดียวกัน บนเบนจ์เดียวกัน โดยมีรายงานให้เป็นส่วนหนึ่งของเอกสารสั่งซื้อการเปรียบเทียบมีความหมายเพียงภายในหนึ่งการวัด, และช่องว่าง 20% ระหว่างสองอัตราอ้างอิงมักจะเป็นช่องว่างระหว่างสองวิธีการทดสอบ

เราสามารถนําเสนอแผ่นข้อมูล การวาดขนาด และรายการมาตรฐานการทดสอบ สําหรับแต่ละประเภทความจุ เพื่อให้ข้อเสนอสามารถเปรียบเทียบได้ในเงื่อนไขเท่าเทียมกัน และนําเสนอปริมาณจํานวนมากรายละเอียดการบรรจุและพับข้อกําหนดทางการค้าถูกยืนยันในแต่ละโครงการในข้อเสนอราคา

ส่งขนาดห้องของคุณ ตลาดเป้าหมายและปริมาณที่คาดและเราจะแนะนําการแบ่งความจุสําหรับระยะของคุณ

กลับไปที่รายการ