9000 BTU so với 12000 BTU Máy điều hòa di động: So sánh hiệu suất làm mát và mức tiêu thụ năng lượng

2026/10/21

Tin tức công ty mới nhất về 9000 BTU so với 12000 BTU Máy điều hòa di động: So sánh hiệu suất làm mát và mức tiêu thụ năng lượng

9000 BTU so với 12000 BTU Máy điều hòa di động: Dung lượng nào mang lại lợi ích?

Hai dung lượng chiếm ưu thế trên thị trường máy điều hòa di động toàn cầu: 9.000 BTU và 12.000 BTU. Chúng thường được chế tạo trên cùng một dòng khung gầm và bán qua cùng các kênh, và khoảng cách chi phí giữa chúng nhỏ hơn so với khoảng cách giá bán lẻ. Trong quá trình sử dụng, chúng hoạt động rất khác nhau, và sự lựa chọn giữa chúng quyết định mọi thứ, từ nhãn năng lượng đến tỷ lệ khiếu nại trong một mùa hè nóng bức.

So sánh này được viết cho những người mua phải quyết định nên nhập hàng gì và cho các nhà quản lý sản phẩm phải biện minh cho một lựa chọn thiết kế bằng số liệu thay vì lời văn quảng cáo. Mọi số liệu dưới đây hoặc là một phép chuyển đổi có thể kiểm tra bằng máy tính hoặc là một phạm vi cần được xác minh với báo cáo thử nghiệm cho mẫu cụ thể.

1. Thông số kỹ thuật đối đầu

Thông sốLớp 9.000 BTULớp 12.000 BTU
Công suất làm mát danh định2,64 kW (9.000 BTU/h)3,52 kW (12.000 BTU/h)
Công suất đầu vào định mức điển hình0,85–1,00 kW1,15–1,35 kW
EER ở điều kiện định mức2,6–2,9 W/W2,6–2,9 W/W
Lưu lượng không khí điển hình320–380 m³/h400–480 m³/h
Giảm nhiệt độ không khí qua cuộn dây21–24 K22–25 K
Lượng gas lạnh (R290)150–190 g200–260 g
Độ ồn, cao / thấp63–65 / 51–53 dB(A)64–67 / 52–55 dB(A)
Xử lý nước ngưngTự bay hơi, có bình chứa dự phòngTự bay hơi, bình chứa lớn hơn
Diện tích phòng phù hợp14–22 m²22–30 m²
Trọng lượng tịnh24–28 kg29–34 kg

Quan sát quan trọng nằm ở hàng thứ ba. Ở điều kiện định mức, hai lớp có cùng EER = công suất làm mát ÷ công suất đầu vào, điển hình là 2,6–2,9 W/W, hoặc 8,9–9,9 BTU/Wh sau khi nhân với 3,412. Thiết bị lớn hơn không hiệu quả hơn trên mỗi watt ở tải đầy tải; nó chỉ di chuyển nhiều nhiệt hơn vì nó tiêu thụ nhiều điện hơn. Bất kỳ lợi thế hiệu quả nào của nó xuất hiện ở tải một phần, và tải một phần chỉ xảy ra khi thiết bị được định cỡ chính xác cho căn phòng.

2. Nơi sự khác biệt thực sự xuất hiện

Trong một căn phòng nhỏ, kín, hai thiết bị sẽ hội tụ. Một mẫu 12.000 BTU trong phòng ngủ 16 m² đạt điểm cài đặt nhanh chóng, sau đó ngắt; công suất dư thừa được trả tiền và không bao giờ được sử dụng. Trong khu vực sinh hoạt 28 m² có cửa kính hướng tây, thiết bị 9.000 BTU chạy liên tục trong buổi chiều, không bao giờ đạt điểm cài đặt và tiêu thụ gần với công suất định mức đầy đủ của nó trong tám giờ.

Quy tắc vận hành áp dụng cho hầu hết các khí hậu: công suất phải vượt quá tải nhiệt vào giờ nóng nhất của ngày thiết kế, có biên độ cho sự suy giảm. Dưới 20 m² với cửa kính trung bình, 9.000 BTU thường là đủ. Trên 25 m², hoặc trên 20 m² với bức xạ mặt trời mạnh, 12.000 BTU là thông số kỹ thuật an toàn hơn. Từ 20 đến 25 m², quyết định phụ thuộc vào cửa kính, hướng và số người sử dụng, không phải diện tích sàn.

Giảm công suất theo môi trường: con số quyết định khiếu nại

Công suất được định mức ở điều kiện T1, 35°C ngoài trời. Ở T3, 46°C, bộ ngưng tụ làm mát bằng không khí thường mất 12–18% công suất và tiêu thụ nhiều hơn 10–15% điện, vì việc thải nhiệt phụ thuộc vào chênh lệch nhiệt độ giữa cuộn dây và không khí bên ngoài. Một thiết bị 9.000 BTU được chỉ định ở mức cao nhất của phạm vi của nó sẽ trở thành khoảng 7.600 BTU ở 46°C — chính xác là khi khách hàng cần nó nhất. Một thiết bị 12.000 BTU được định mức T3 vẫn cung cấp khoảng 10.000 BTU/h trong cùng điều kiện. Ở Nam Âu, Vùng Vịnh và miền Nam Hoa Kỳ, đây là lý do kỹ thuật phổ biến nhất đằng sau các khiếu nại "nó không làm mát".

3. Tiêu thụ năng lượng và chi phí vận hành

Chi phí vận hành không giống như công suất định mức, và sự khác biệt là chu kỳ hoạt động. Phép tính là năng lượng = công suất đầu vào × giờ × chu kỳ hoạt động, và chi phí = năng lượng × giá điện. Bảng dưới đây sử dụng phòng ngủ 18 m², 34°C bên ngoài, 24°C điểm cài đặt và giá điện 0,30 EUR/kWh.

Mục9.000 BTU12.000 BTU
Công suất đầu vào ở điều kiện định mức0,95 kW1,25 kW
Chu kỳ hoạt động trong phòng này~70%~45%
Công suất tiêu thụ trung bình trong 8 giờ đêm0,67 kW0,56 kW
Năng lượng mỗi đêm5,3 kWh4,5 kWh
Chi phí mỗi đêm1,60 EUR1,35 EUR
Năng lượng trong mùa 120 đêm638 kWh540 kWh
Chi phí mùa191 EUR162 EUR

Kết quả phản trực giác: trong phòng phù hợp, thiết bị lớn hơn có thể tiêu thụ ít năng lượng hơn thiết bị nhỏ hơn, vì nó đạt điểm cài đặt sớm hơn và sau đó hoạt động ở tải một phần thay vì liên tục chống lại tải. Đặt cùng một thiết bị 12.000 BTU vào phòng ngủ 12 m² và nó sẽ ngắt sớm ở chu kỳ hoạt động 30%, và lợi thế năng lượng sẽ biến mất trong khi khả năng kiểm soát độ ẩm trở nên tồi tệ hơn.

Hai lưu ý giữ cho điều này trung thực:

  • Hiệu suất tải một phần không phải là EER định mức. Các chỉ số theo mùa như SEER đánh giá cao hoạt động tải một phần, vì vậy một thiết bị có EER tải đầy tải trung bình vẫn có thể đạt nhãn tốt.
  • Giá điện thay đổi gấp ba lần trên khắp Châu Âu. Một tuyên bố chi phí đúng ở Đức không tự động đúng ở Bồ Đào Nha, vì vậy hãy công bố kWh bên cạnh tiền tệ.

4. Lưu lượng không khí, tổn thất ống dẫn và công suất cung cấp

Công suất định mức được đo trên bàn thử nghiệm với ống xả ngắn, thẳng. Khách hàng lắp đặt ống mềm dài 1,5 m qua bộ kit cửa sổ, thường có một hoặc hai chỗ uốn cong. Cả nhiệt hấp thụ bởi ống và áp suất tĩnh mà nó tạo ra đều làm giảm những gì căn phòng thực sự nhận được.

Hiệu ứngTính toánTác động gần đúng
Tăng nhiệt qua ống dẫn 1,5 m một lớp 150 mmDiện tích 0,71 m² × U 5 W/m²K × 12 K~40 W, khoảng 1,5% của thiết bị 9.000 BTU
Cùng ống dẫn trong gác mái 45°C hoặc tường phơi nắng0,71 m² × 5 W/m²K × 33 K~120 W, khoảng 4,5%
Hạn chế lưu lượng không khí do ống bị bẹp hoặc kéo dàiÁp suất tĩnh tăng theo bình phương vận tốcCông suất cung cấp giảm gần như tỷ lệ thuận với lưu lượng không khí

Hàng thứ hai là lý do tại sao hướng dẫn lắp đặt lại quan trọng về mặt thương mại: một ống dẫn đi qua phòng kính có mái che nóng có thể làm giảm công suất nhiều hơn so với bước nhảy từ 9.000 lên 12.000 BTU. Hàng thứ ba giải thích tại sao "cùng một thiết bị hoạt động tốt hơn trong cửa hàng".

Lưu lượng không khí cũng xác định sự giảm nhiệt độ cuộn dây. Với không khí ở 1,2 kg/m³ và nhiệt dung riêng khoảng 1,005 kJ/kg·K, một thiết bị 9.000 BTU di chuyển 350 m³/h cần giảm nhiệt độ khoảng 22 K để cung cấp 2,64 kW. Một thiết bị 12.000 BTU di chuyển 450 m³/h cần khoảng 23 K cho 3,52 kW. Nếu cuộn dây 12.000 BTU chỉ được cấp 350 m³/h, mức giảm cần thiết sẽ tăng lên trên 30 K, bộ bay hơi chạy lạnh hơn, việc loại bỏ hơi ẩm có thể cải thiện trong thời gian ngắn nhưng nguy cơ đóng băng và ngắt nhiệt độ thấp sẽ tăng lên. Lưu lượng không khí không phải là tính năng tiện nghi; nó là một phần của thông số kỹ thuật công suất.

5. Trọng lượng, hậu cần và lập kế hoạch dòng sản phẩm

  • Máy nén và khung gầm — lớp 12.000 BTU thường mang máy nén quay lớn hơn, thép dày hơn và bộ giảm rung khác, vì vậy nó không phải là một biến thể thay thế trực tiếp của nền tảng 9.000 BTU.
  • Phần cứng ống xả — công suất cao hơn cần lưu lượng khí xả lớn hơn, vì vậy đường kính ống và thiết kế bộ kit cửa sổ chiếm nhiều hơn hiệu suất thực tế.
  • Kinh tế vận chuyển container — một container 40HQ chứa ít hơn 8–15% thiết bị 12.000 BTU theo thể tích và ít hơn đáng kể theo trọng lượng khi thùng carton vượt quá 30 kg gộp; chi phí vận chuyển trên mỗi đơn vị phải được tính vào phép tính biên lợi nhuận.
  • Độ ồn — thiết bị lớn hơn có tiếng ồn đo được lớn hơn ở tốc độ quạt cao, đây là một phản đối chính đáng trong các kênh bán lẻ tập trung vào phòng ngủ.
  • Tài liệu — các tệp nhãn năng lượng và báo cáo thử nghiệm là dành riêng cho công suất; một biến thể 12.000 BTU cần báo cáo riêng trừ khi báo cáo gia đình bao gồm rõ ràng nó.

Ý nghĩa thương mại là 9.000 và 12.000 BTU nên được lên kế hoạch như hai sản phẩm, không phải một sản phẩm với hai nhãn. Thùng carton khác nhau, chi phí vận chuyển trên mỗi đơn vị khác nhau, tệp chứng nhận khác nhau, điểm giá bán lẻ khác nhau.

6. Cách xây dựng dòng sản phẩm

Một dòng sản phẩm bền vững thường có cả hai dung lượng. Nhập 9.000 BTU làm mẫu bán chạy cho phòng ngủ và căn hộ nhỏ, và 12.000 BTU làm bước nâng cấp cho khu vực sinh hoạt, với thang giá được định vị sao cho bước nâng cấp thu hút người mua đã biết rằng căn phòng quá lớn so với mẫu cơ bản. Đối với các thị trường có mùa hè kéo dài 46°C, hãy chỉ định một thiết bị 12.000 BTU được định mức T3 thay vì đẩy một thiết bị 9.000 BTU T1 vượt quá giới hạn thiết kế của nó.

Để tham khảo, mẫu R290 9.000 BTU có chức năng hút ẩm cho 15–20 m² nằm ở cuối phạm vi diện tích bảo thủ, mẫu làm mát 12.000 BTU với ba tốc độ, hẹn giờ 24 giờ và chế độ ngủ bao phủ bước nâng cấp bán chạy, và phiên bản R290 12.000 BTU làm mát/sưởi ấm ở 1.350 W có chức năng tự làm sạch cho thấy cùng một lớp công suất chia thành các biến thể chỉ làm mát và chu trình ngược. Lưu ý rằng công suất đầu vào 1.350 W so với công suất đầu ra 3,52 kW ngụ ý EER khoảng 2,6 W/W — mức thấp của lớp, và là lời nhắc nhở so sánh công suất đầu vào, không chỉ BTU.

7. Bước tiếp theo: Hỗ trợ lựa chọn và báo giá số lượng lớn

Bất kể bạn chọn dung lượng nào, hãy yêu cầu cả hai biến thể được thử nghiệm theo cùng một tiêu chuẩn, trên cùng một bàn thử nghiệm, với các báo cáo được cung cấp như một phần của tài liệu đặt hàng. So sánh chỉ có ý nghĩa trong một quy ước đo lường, và khoảng cách 20% giữa hai báo giá thường là khoảng cách giữa hai phương pháp thử nghiệm.

Chúng tôi có thể cung cấp bảng dữ liệu, bản vẽ kích thước và danh sách tiêu chuẩn thử nghiệm cho từng lớp công suất để các ưu đãi có thể được so sánh trên cơ sở bình đẳng, và báo giá số lượng lớn dựa trên MOQ, thông số kỹ thuật bao bì và phích cắm của bạn. Các điều khoản thương mại được xác nhận cho từng dự án trong báo giá.

Gửi kích thước phòng, thị trường mục tiêu và khối lượng dự kiến của bạn và chúng tôi sẽ đề xuất tỷ lệ dung lượng cho dòng sản phẩm của bạn.

Trở lại danh sách