เครื่องปรับอากาศแบบพกพา R290: ความปลอดภัย ประสิทธิภาพ และสิ่งที่ผู้ซื้อชาวยุโรปต้องตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ

2026/10/21

ข่าวล่าสุดของบริษัทเกี่ยวกับ เครื่องปรับอากาศแบบพกพา R290: ความปลอดภัย ประสิทธิภาพ และสิ่งที่ผู้ซื้อชาวยุโรปต้องตรวจสอบก่อนสั่งซื้อ

เครื่องปรับอากาศแบบพกพา R290: ผู้ซื้อชาวยุโรปต้องตรวจสอบอะไรบ้างก่อนสั่งซื้อ

โพรเพนR290ได้เปลี่ยนจากสารทำความเย็นทางเลือกเฉพาะกลุ่มมาเป็นสารทำความเย็นมาตรฐานสำหรับเครื่องปรับอากาศแบบพกพาที่จำหน่ายในยุโรป เหตุผลคือทั้งด้านกฎระเบียบและเทคนิค: ศักยภาพในการทำให้โลกร้อนเท่ากับ 3 เทียบกับ 2,088 สำหรับ R410A ไม่ต้องเผชิญกับโควต้า F-gas และมีประสิทธิภาพดีกว่าในระบบที่มีประจุขนาดเล็ก ผลที่ตามมาคือผู้ซื้อชาวยุโรปใช้เวลามากขึ้นในการประเมินเอกสารด้านความปลอดภัยมากกว่าการโต้เถียงเรื่องกำลังการผลิต

การเปลี่ยนแปลงนี้ไม่ใช่แค่การตกแต่งภายนอก สารทำความเย็น A3 เปลี่ยนแปลงการออกแบบกล่องไฟฟ้า การใช้คำบนฉลาก ขั้นตอนการเติมสารทำความเย็นที่โรงงาน และวิธีการขนส่งทางทะเล บทความนี้จะสรุปการเปลี่ยนแปลงต่างๆ พร้อมตัวเลขเบื้องหลังข้อกำหนดแต่ละข้อ

1. ทำไม R290 ถึงชนะบนกระดาษ

คุณสมบัติR290R410AR32
GWP (AR4 / AR5)32,088675
ระดับความปลอดภัย (ISO 817)A3, ติดไฟได้A1A2L, ติดไฟได้เล็กน้อย
การสัมผัสโควต้า F-gas ในสหภาพยุโรปไม่มีสูงปานกลาง
ประจุทั่วไปในเครื่องแบบพกพา150–300 กรัม500–800 กรัม450–650 กรัม
อุณหภูมิวิกฤต~96°C~71°C~78°C
การเลื่อนอุณหภูมิ0 K (ของเหลวบริสุทธิ์)~0.1 K~0.1 K
ประสิทธิภาพในระบบขนาดเล็กยอดเยี่ยมพื้นฐานดี

อุณหภูมิวิกฤตอธิบายพฤติกรรมในสภาพอากาศร้อน เนื่องจาก R290 ยังคงต่ำกว่าจุดวิกฤตที่อุณหภูมิควบแน่นที่ดัน R410A ไปสู่ขอบเขตของมัน กำลังการผลิตจึงคงที่ได้ดีขึ้นในบ่ายวันที่ 46°C และแรงดันขาออกยังคงต่ำกว่า การเลื่อนเป็นศูนย์เป็นข้อได้เปรียบในการให้บริการ: การรั่วไหลจะไม่ทำให้ประจุแยกส่วน ดังนั้นสารทำความเย็นที่เหลืออยู่จะคงองค์ประกอบเดิมไว้ ขั้นตอนการซ่อมแซมที่ถูกต้องยังคงเป็นการกู้คืนและเติมประจุใหม่ทั้งหมดตามน้ำหนัก ห้ามเติมเพิ่ม

ข้อเสียคือความจุเชิงปริมาตร R290 เคลื่อนย้ายความร้อนน้อยกว่าต่อลูกบาศก์เมตรของก๊าซดูดเมื่อเทียบกับ R410A ดังนั้นจึงจำเป็นต้องใช้คอมเพรสเซอร์ที่มีปริมาตรกระจัดใหญ่ขึ้นสำหรับงานเดียวกัน ดังนั้นเครื่องแบบพกพา R290 จึงไม่ใช่การแปลงแบบ drop-in ของโครงเครื่อง R410A; ขนาดคอมเพรสเซอร์, คาปิลลารีหรือ EXV และวงจรคอยล์ทั้งหมดจะเปลี่ยนแปลงไป

2. กรอบกฎระเบียบ

  • กฎระเบียบ F-gas (EU) 2024/573— กำหนดการลดการใช้ไฮโดรฟลูออโรคาร์บอน อุปกรณ์ที่ใช้สารทำความเย็นธรรมชาติจะอยู่นอกกลไกโควต้า ซึ่งช่วยรักษาทั้งความพร้อมใช้งานและเสถียรภาพของราคาเมื่ออุปทาน HFC เข้มงวดขึ้น
  • EN 60335-2-40— มาตรฐานความปลอดภัยของเครื่องใช้ในครัวเรือนที่ครอบคลุมอันตรายจากไฟฟ้าและอันตรายที่เกี่ยวข้องกับสารทำความเย็น: ขีดจำกัดประจุ การระบายอากาศ การประเมินแหล่งกำเนิดประกายไฟ การทำเครื่องหมายและคำแนะนำ
  • Ecodesign และการติดฉลากพลังงาน— ข้อผูกพันด้านประสิทธิภาพและฉลาก วัดจากสารทำความเย็นที่ใช้ในการผลิตจริง แทนที่จะเป็นสารทำความเย็นในรายงานการพัฒนา
  • กฎการขนส่ง— โพรเพนคือ UN 1978, Class 2.1 ก๊าซไวไฟ พร้อมคำแนะนำการบรรจุและเอกสารที่ตามมาจากการจำแนกประเภทนั้น

ขีดจำกัดประจุสำหรับสารทำความเย็น A3 ไม่ใช่ตัวเลขเดียวที่ใช้โดยไม่พิจารณา มันขึ้นอยู่กับพื้นที่ที่ครอบครอง ความสูงในการติดตั้ง การระบายอากาศ และไม่ว่าวงจรจะปิดสนิทหรือปิดบางส่วน ผู้ซื้อควรร้องขอการคำนวณ ไม่ใช่แค่เพียงน้ำหนักประจุที่พิมพ์บนฉลาก

การคำนวณความเข้มข้นด้วยตนเอง

ขีดจำกัดการติดไฟต่ำสุดของโพรเพนอยู่ที่ประมาณ 38 กรัม/ลบ.ม. ในอากาศ การหารประจุด้วยปริมาตรห้องให้ความเข้มข้นในกรณีที่เลวร้ายที่สุด โดยสมมติว่ามีการปล่อยออกมาทั้งหมด ไม่มีการระบายอากาศ และการผสมที่สมบูรณ์แบบ — เป็นการทดสอบคัดกรองที่รอบคอบ แต่มีประโยชน์

ประจุห้อง 10 ลบ.ม.ห้อง 15 ลบ.ม.ห้อง 20 ลบ.ม.ห้อง 30 ลบ.ม.
150 กรัม15.0 กรัม/ลบ.ม. (39% LFL)10.0 กรัม/ลบ.ม. (26%)7.5 กรัม/ลบ.ม. (20%)5.0 กรัม/ลบ.ม. (13%)
200 กรัม20.0 กรัม/ลบ.ม. (53%)13.3 กรัม/ลบ.ม. (35%)10.0 กรัม/ลบ.ม. (26%)6.7 กรัม/ลบ.ม. (18%)
300 กรัม30.0 กรัม/ลบ.ม. (79%)20.0 กรัม/ลบ.ม. (53%)15.0 กรัม/ลบ.ม. (39%)10.0 กรัม/ลบ.ม. (26%)

นี่คือเหตุผลที่มาตรฐานเชื่อมโยงประจุเข้ากับปริมาตรห้อง และเหตุใดเครื่องขนาด 300 กรัมที่ออกแบบมาสำหรับห้องนั่งเล่นขนาด 30 ตร.ม. จึงมีความปลอดภัยแตกต่างจากเครื่องขนาด 200 กรัมที่ขายในห้องนอนขนาดเล็ก นอกจากนี้ยังเป็นเหตุผลว่าทำไมคู่มือจึงต้องระบุขนาดห้องขั้นต่ำ และเหตุใดข้อความนั้นจึงเป็นรายการที่ต้องปฏิบัติตามมากกว่าข้อความทางการตลาด

3. คุณสมบัติด้านความปลอดภัยที่ต้องตรวจสอบ ไม่ใช่สันนิษฐาน

คุณสมบัติความสำคัญวิธีการตรวจสอบ
วงจรสารทำความเย็นแบบปิดป้องกันการรั่วไหลในการใช้งานปกติและการขนส่งคุณภาพการบัดกรี บันทึกการทดสอบแรงดัน 100% หรือการทดสอบการรั่วไหลของฮีเลียม
การประเมินแหล่งกำเนิดประกายไฟประกายไฟใดๆ ภายในโซนที่รั่วไหลเป็นอันตรายรายการส่วนประกอบที่แสดงตำแหน่งรีเลย์ เทอร์โมสตัท และสวิตช์เทียบกับมาตรฐาน
การระบายอากาศของกล่องไฟฟ้าเจือจางก๊าซที่สะสมอยู่แบบร่างการออกแบบและการตรวจสอบเส้นทางการไหลของอากาศ
ฉลากเตือนก๊าซไวไฟจำเป็น และอ่านโดยช่างเทคนิคบริการรูปแบบฉลาก สัญลักษณ์ และภาษาตามมาตรฐาน
ขั้นตอนการบริการและการเติมประจุป้องกันการซ่อมแซมภาคสนามที่ไม่ปลอดภัยขั้นตอนการเขียนในคู่มือบริการ ในภาษาของตลาดปลายทาง
การจำแนกประเภทการขนส่งส่งผลต่อค่าขนส่งและการยอมรับที่ท่าเรือหมายเลข UN คำแนะนำการบรรจุ และเอกสารสินค้าอันตราย

4. การควบคุมประจุและการแลกเปลี่ยนประสิทธิภาพ

น้ำหนักประจุต้องถูกควบคุมภายในไม่กี่กรัมที่โรงงาน และนี่คือระเบียบวินัยในการผลิตมากกว่าคุณสมบัติการออกแบบ การชาร์จขาด 5% โดยทั่วไปจะทำให้กำลังการผลิตลดลง 2–5% และเพิ่มอุณหภูมิขาออก ซึ่งทำให้อายุการใช้งานคอมเพรสเซอร์สั้นลงในตลาดที่ร้อนจัดซึ่งเครื่องทำงานหนักที่สุด การชาร์จเกิน 5% จะเพิ่มแรงดันควบแน่น เพิ่มกำลังไฟฟ้าที่ใช้ และกินส่วนเผื่อความปลอดภัยที่ทำให้การออกแบบเป็นไปตามข้อกำหนดตั้งแต่แรก ขอวิธีการชาร์จ: เครื่องชั่งที่สอบเทียบพร้อมน้ำหนักที่บันทึกต่อหน่วยเป็นคำตอบเดียวที่ผ่านการตรวจสอบ

ควรตั้งความคาดหวังด้านประสิทธิภาพสองประการกับทีมขายก่อนเปิดตัว ประการแรก เครื่อง R290 มีประสิทธิภาพสูงในสภาพอากาศร้อน แต่การเพิ่มกำลังการผลิตระหว่างรุ่น 9,000 BTU และ 14,000 BTU คือการเปลี่ยนแปลงโครงเครื่อง ไม่ใช่การตั้งค่าเฟิร์มแวร์ ประการที่สอง เสียงจากคอมเพรสเซอร์ R290 ที่มีปริมาตรกระจัดใหญ่ขึ้นอาจสูงขึ้นที่ความถี่ต่ำ และช่องทางที่เน้นห้องนอนจะสังเกตเห็นได้ ทั้งสองอย่างไม่ใช่ข้อบกพร่อง แต่เป็นการเลือกคุณสมบัติที่ควรปรากฏในเอกสารข้อมูลแทนที่จะปรากฏในรีวิว

5. เอกสารที่ต้องส่งไปพร้อมกับคำสั่งซื้อ

  1. รายงานการทดสอบความปลอดภัยตาม EN 60335-2-40 สำหรับตระกูลรุ่นที่แน่นอน ระบุสารทำความเย็นและน้ำหนักประจุ
  2. การคำนวณขีดจำกัดประจุสำหรับแต่ละรุ่น พร้อมขนาดห้องขั้นต่ำที่ระบุในคู่มือและบนฉลาก
  3. รายงานประสิทธิภาพตาม EN 14511 รวมถึงข้อมูลเบื้องหลังฉลากพลังงานและเอกสารผลิตภัณฑ์
  4. บันทึกการทดสอบการรั่วไหลที่สามารถตรวจสอบย้อนกลับได้ตามหมายเลขซีเรียล และขั้นตอนพื้นที่การชาร์จของโรงงาน
  5. เอกสารสินค้าอันตรายสำหรับ UN 1978 ที่ตกลงกับผู้ขนส่งก่อนทำการจอง
  6. คู่มือบริการพร้อมขั้นตอนการกู้คืน การบัดกรี และการเติมประจุใหม่ ในภาษาของตลาดปลายทาง

ในกรณีที่ผู้ซื้อเปรียบเทียบซัพพลายเออร์ R290 หลายราย เอกสารจะเป็นตัวสร้างความแตกต่าง เครื่องสองเครื่องที่มีกำลังการผลิตเท่ากัน ประจุเท่ากัน และฉลากเท่ากัน อาจมีไฟล์ความปลอดภัยที่แตกต่างกันมาก และมีเพียงเครื่องเดียวเท่านั้นที่จะผ่านการตรวจสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดของร้านค้าปลีกหรือการสอบถามของศุลกากร

สำหรับการอ้างอิงเกี่ยวกับโครงสร้างช่วงของผลิตภัณฑ์, รุ่นทำความเย็นอย่างเดียว R290 9,000 BTU แสดงถึงส่วนปลายของประจุขนาดเล็กในหมวดหมู่นี้, เครื่องทำความเย็น/ทำความร้อน R290 12,000 BTU ที่ 1,350 W พร้อมระบบทำความสะอาดตัวเอง อยู่ในแถบปริมาตร และ รุ่นทำความเย็นและทำความร้อน R290 14,000 BTU ครอบคลุมห้องขนาดใหญ่ที่การคำนวณขีดจำกัดประจุจะกลายเป็นเอกสารตัดสิน

6. ขั้นตอนต่อไป: ไฟล์ทางเทคนิคและใบเสนอราคาจำนวนมาก

R290 ไม่ใช่ฉลากทางการตลาด แต่เป็นความมุ่งมั่นด้านวิศวกรรมที่ครอบคลุมตั้งแต่สถานีบัดกรีไปจนถึงชุดเครื่องมือของช่างเทคนิคบริการ ผู้ซื้อที่ตรวจสอบห่วงโซ่ทั้งหมดจะได้รับผลิตภัณฑ์ที่สอดคล้อง มีประสิทธิภาพ และมีอุปทานสารทำความเย็นที่เสถียร ผู้ซื้อที่ยอมรับเพียงใบรับรองจะรับความเสี่ยง

เราสามารถจัดหาชุดเอกสารทางเทคนิคเพื่อการประเมิน — เอกสารข้อมูล แบบร่างมิติ น้ำหนักประจุต่อรุ่น รายการมาตรฐานการทดสอบ และดัชนีเอกสารสำหรับตลาดปลายทางของคุณ — และเสนอราคาปริมาณมากตาม MOQ ข้อกำหนดบรรจุภัณฑ์และปลั๊กของคุณ เงื่อนไขทางการค้าจะได้รับการยืนยันต่อโครงการในใบเสนอราคา

ส่งตลาดเป้าหมาย รายการรุ่นที่เลือก และปริมาณที่คาดหวัง และเราจะส่งคืนไฟล์ทางเทคนิคและใบเสนอราคาที่คุณสามารถนำไปตรวจสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดของคุณเองได้

กลับไปที่รายการ