Máy điều hòa di động R290: An toàn, Hiệu suất và Những điều người mua Châu Âu cần xác minh trước khi đặt hàng
2026/10/21
Máy điều hòa di động R290: Những điều người mua Châu Âu cần xác minh trước khi đặt hàng
Propane, R290, đã chuyển từ chất thay thế chuyên biệt thành chất làm lạnh mặc định cho máy điều hòa di động bán tại Châu Âu. Lý do vừa mang tính quy định vừa mang tính kỹ thuật: tiềm năng làm nóng toàn cầu là 3 so với 2.088 của R410A, không bị ảnh hưởng bởi hạn ngạch F-gas và hiệu quả tốt hơn trong hệ thống có lượng nạp nhỏ. Hậu quả là người mua Châu Âu hiện dành nhiều thời gian hơn để đánh giá tài liệu an toàn thay vì tranh luận về công suất.
Sự thay đổi đó không chỉ là hình thức. Chất làm lạnh A3 làm thay đổi thiết kế của hộp điện, cách diễn đạt trên nhãn, quy trình nạp tại nhà máy và cách thức vận chuyển đơn vị bằng đường biển. Bài viết này trình bày những thay đổi, với các số liệu đằng sau mỗi yêu cầu.
1. Tại sao R290 lại thắng thế trên lý thuyết
| Thuộc tính | R290 | R410A | R32 |
|---|---|---|---|
| GWP (AR4 / AR5) | 3 | 2.088 | 675 |
| Phân loại an toàn (ISO 817) | A3, dễ cháy | A1 | A2L, dễ cháy nhẹ |
| Tiếp xúc hạn ngạch F-gas tại EU | Không | Cao | Trung bình |
| Lượng nạp điển hình trong một đơn vị di động | 150–300 g | 500–800 g | 450–650 g |
| Nhiệt độ tới hạn | ~96°C | ~71°C | ~78°C |
| Trượt nhiệt độ | 0 K (chất tinh khiết) | ~0.1 K | ~0.1 K |
| Hiệu quả trong các hệ thống nhỏ | Tuyệt vời | Cơ sở | Tốt |
Nhiệt độ tới hạn giải thích hành vi ở nhiệt độ môi trường cao. Vì R290 vẫn dưới điểm tới hạn của nó ở nhiệt độ ngưng tụ đẩy R410A đến giới hạn của nó, công suất giữ vững tốt hơn vào buổi chiều 46°C và áp suất xả vẫn thấp hơn. Trượt bằng không là một lợi thế dịch vụ: rò rỉ không làm phân tách lượng nạp, vì vậy chất làm lạnh còn lại giữ nguyên thành phần của nó. Quy trình sửa chữa đúng là thu hồi và nạp đầy theo trọng lượng, không bao giờ nạp thêm.
Sự cân bằng là công suất thể tích. R290 di chuyển ít nhiệt hơn mỗi mét khối khí hút so với R410A, vì vậy cần một máy nén có dung tích lớn hơn cho cùng một nhiệm vụ. Do đó, các đơn vị di động R290 không phải là sự chuyển đổi trực tiếp từ khung R410A; kích thước máy nén, mao quản hoặc EXV và mạch cuộn dây đều thay đổi.
2. Khung pháp lý
- Quy định F-gas (EU) 2024/573— quy định việc giảm dần hydrofluorocarbon. Thiết bị sử dụng chất làm lạnh tự nhiên nằm ngoài cơ chế hạn ngạch, bảo vệ cả nguồn cung và sự ổn định giá cả khi nguồn cung HFC ngày càng khan hiếm.
- EN 60335-2-40— tiêu chuẩn an toàn thiết bị gia dụng bao gồm các mối nguy về điện và các mối nguy liên quan đến chất làm lạnh: giới hạn nạp, thông gió, đánh giá nguồn đánh lửa, ghi nhãn và hướng dẫn.
- Ecodesign và Nhãn năng lượng— nghĩa vụ về hiệu suất và nhãn, được đo dựa trên chất làm lạnh thực tế được sử dụng trong sản xuất thay vì chất làm lạnh trong báo cáo phát triển.
- Quy tắc vận chuyển— propane là UN 1978, khí dễ cháy Lớp 2.1, với hướng dẫn đóng gói và tài liệu đi kèm với phân loại đó.
Giới hạn nạp cho chất làm lạnh A3 không phải là một con số duy nhất áp dụng một cách mù quáng. Nó phụ thuộc vào không gian chiếm dụng, chiều cao lắp đặt, thông gió và liệu mạch có được niêm phong hay không. Người mua nên yêu cầu tính toán, không chỉ trọng lượng nạp được in trên nhãn.
Tự mình tính toán nồng độ
Giới hạn dễ cháy dưới của propane khoảng 38 g/m³ trong không khí. Chia lượng nạp cho thể tích phòng cho ra nồng độ trường hợp xấu nhất giả định giải phóng hoàn toàn, không thông gió và trộn lẫn hoàn hảo — thận trọng, nhưng là một bài kiểm tra sàng lọc hữu ích.
| Lượng nạp | Phòng 10 m³ | Phòng 15 m³ | Phòng 20 m³ | Phòng 30 m³ |
|---|---|---|---|---|
| 150 g | 15.0 g/m³ (39% LFL) | 10.0 g/m³ (26%) | 7.5 g/m³ (20%) | 5.0 g/m³ (13%) |
| 200 g | 20.0 g/m³ (53%) | 13.3 g/m³ (35%) | 10.0 g/m³ (26%) | 6.7 g/m³ (18%) |
| 300 g | 30.0 g/m³ (79%) | 20.0 g/m³ (53%) | 15.0 g/m³ (39%) | 10.0 g/m³ (26%) |
Đây là lý do tại sao tiêu chuẩn liên kết lượng nạp với thể tích phòng và tại sao một đơn vị 300 g dành cho phòng khách 30 m² là một trường hợp an toàn khác với một đơn vị 200 g bán cho phòng ngủ nhỏ. Đây cũng là lý do tại sao hướng dẫn sử dụng phải nêu kích thước phòng tối thiểu, và tại sao tuyên bố đó là một hạng mục tuân thủ thay vì bản sao tiếp thị.
3. Các tính năng an toàn cần xác minh, không giả định
| Tính năng | Tại sao nó quan trọng | Cách xác minh |
|---|---|---|
| Mạch chất làm lạnh kín | Ngăn ngừa rò rỉ trong sử dụng và vận chuyển thông thường | Chất lượng hàn, hồ sơ kiểm tra áp suất hoặc rò rỉ heli 100% |
| Đánh giá nguồn đánh lửa | Bất kỳ tia lửa nào bên trong vùng rò rỉ đều là mối nguy hiểm | Danh sách thành phần hiển thị vị trí rơ-le, bộ điều nhiệt và công tắc so với tiêu chuẩn |
| Thông gió hộp điện | Pha loãng bất kỳ khí tích tụ nào | Bản vẽ thiết kế và xem xét đường đi của luồng không khí |
| Nhãn cảnh báo khí dễ cháy | Bắt buộc, và được đọc bởi kỹ thuật viên dịch vụ | Bố cục nhãn, biểu tượng và ngôn ngữ theo tiêu chuẩn |
| Quy trình dịch vụ và nạp | Ngăn ngừa sửa chữa tại hiện trường không an toàn | Quy trình bằng văn bản trong sổ tay dịch vụ, bằng ngôn ngữ đích |
| Phân loại vận chuyển | Ảnh hưởng đến chi phí vận chuyển và chấp nhận tại cảng | Số hiệu UN, hướng dẫn đóng gói và khai báo hàng nguy hiểm |
4. Kiểm soát lượng nạp và sự đánh đổi hiệu suất
Trọng lượng nạp phải được kiểm soát trong vòng vài gam tại nhà máy, và đây là kỷ luật sản xuất hơn là tính năng thiết kế. Nạp thiếu 5% thường làm giảm 2–5% công suất và làm tăng nhiệt độ xả, làm giảm tuổi thọ máy nén ở chính những thị trường nóng mà thiết bị hoạt động nhiều nhất. Nạp thừa 5% làm tăng áp suất ngưng tụ, tăng công suất đầu vào và ăn mòn biên độ an toàn đã làm cho thiết kế tuân thủ ngay từ đầu. Yêu cầu phương pháp nạp: cân hiệu chuẩn với trọng lượng ghi lại trên mỗi đơn vị là câu trả lời duy nhất tồn tại trong kiểm toán.
Hai kỳ vọng về hiệu suất nên được đặt ra với đội ngũ bán hàng trước khi ra mắt. Thứ nhất, các đơn vị R290 mạnh ở nhiệt độ môi trường cao, nhưng bước nhảy công suất giữa mẫu 9.000 BTU và 14.000 BTU là sự thay đổi khung máy, không phải cài đặt phần mềm. Thứ hai, tiếng ồn từ máy nén R290 có dung tích lớn hơn có thể cao hơn ở tần số thấp, và các kênh tập trung vào phòng ngủ sẽ nhận thấy. Cả hai đều không phải là lỗi; cả hai đều là lựa chọn thông số kỹ thuật nên xuất hiện trên bảng dữ liệu thay vì xuất hiện trong các bài đánh giá.
5. Các tài liệu phải đi kèm với đơn hàng
- Báo cáo kiểm tra an toàn theo EN 60335-2-40 cho gia đình mẫu chính xác, nêu tên chất làm lạnh và trọng lượng nạp.
- Tính toán giới hạn nạp cho mỗi mẫu, với kích thước phòng tối thiểu được nêu trong hướng dẫn sử dụng và trên nhãn.
- Báo cáo hiệu suất theo EN 14511, cộng với dữ liệu đằng sau nhãn năng lượng và phiếu sản phẩm.
- Hồ sơ kiểm tra rò rỉ có thể truy xuất theo số sê-ri và quy trình khu vực nạp của nhà máy.
- Tài liệu hàng nguy hiểm cho UN 1978, đã thỏa thuận với người vận chuyển trước khi đặt chỗ.
- Sổ tay dịch vụ với quy trình thu hồi, hàn và nạp lại, bằng ngôn ngữ của thị trường đích.
Khi người mua so sánh nhiều nhà cung cấp R290, tài liệu là yếu tố khác biệt. Hai đơn vị có cùng công suất, cùng lượng nạp và cùng nhãn có thể có các tệp an toàn rất khác nhau, và chỉ một trong số đó sẽ tồn tại trong quá trình xem xét tuân thủ của nhà bán lẻ hoặc truy vấn hải quan.
Để tham khảo cách phạm vi được cấu trúc, mẫu chỉ làm mát R290 9.000 BTU đại diện cho phần cuối của danh mục có lượng nạp nhỏ, thiết bị R290 12.000 BTU làm mát/sưởi ấm ở 1.350 W có chức năng tự làm sạch nằm trong dải thể tích, và mẫu R290 14.000 BTU làm mát và sưởi ấm bao gồm các phòng lớn hơn, nơi tính toán giới hạn nạp trở thành tài liệu quyết định.
6. Bước tiếp theo: Tệp kỹ thuật và báo giá số lượng lớn
R290 không phải là nhãn tiếp thị; đó là cam kết kỹ thuật chạy từ trạm hàn đến bộ dụng cụ của kỹ thuật viên dịch vụ. Người mua xác minh toàn bộ chuỗi sẽ nhận được sản phẩm tuân thủ, hiệu quả với nguồn cung cấp chất làm lạnh ổn định. Người mua chấp nhận một chứng chỉ duy nhất sẽ gánh chịu rủi ro.
Chúng tôi có thể cung cấp gói kỹ thuật để đánh giá — bảng dữ liệu, bản vẽ kích thước, trọng lượng nạp theo mẫu, danh sách tiêu chuẩn kiểm tra và chỉ mục tài liệu cho thị trường đích của bạn — và báo giá số lượng lớn dựa trên MOQ, bao bì và thông số kỹ thuật phích cắm của bạn. Các điều khoản thương mại được xác nhận theo dự án trong báo giá.
Gửi thị trường mục tiêu, danh sách mẫu và khối lượng dự kiến của bạn và chúng tôi sẽ gửi lại tệp kỹ thuật và báo giá mà bạn có thể đưa vào quy trình xem xét tuân thủ của riêng mình.